Tunazungumza juu Hadithi za Sayansi na mwandishi wake, Fernando del Álamo

Fernando del Alamo Anajibu maswali kwenye mahojiano haya kwa ufupi sawa (na wosia wa kuelezea) ambao anakabiliwa na jukumu la kuandika maandishi yake ya blogi. Hadithi za Sayansi ni wavuti kuu ya mashabiki wa udadisi, wasifu na hadithi zinazohusiana na uwanja wa kisayansi. Kutoka kwa maandishi yaliyokusanywa huko kwa muda, kitabu yenye jina la kibinafsi, iliyochapishwa yenyewe.

Wakati ambao umepita tangu wakati huo ni wa kutosha zaidi kwa mwandishi kuzungumza na mtazamo wa kutosha juu ya uchapishaji wa eneo-kazi, na pia juu ya uhusiano wa blogi na kitabu kilichochapishwa, motisha za kibinafsi zinazomwongoza kutekeleza kazi yake au sababu ambazo kwa nini mtu kutoka sayansi anaamua kwenda kwenye usambazaji.

Ni nini kilikupelekea kuanza kuandika juu ya sayansi?

Ni mada ambayo imekuwa ikinivutia kila wakati. Kama kijana nilipenda kuzungumza juu ya maswala haya na marafiki. Wengine walicheka wakisema kwamba nilipenda vitu vya kushangaza, lakini kulikuwa na wengine ambao waliuliza maswali zaidi. Blogi sio kitu zaidi ya onyesho la shauku hiyo: kuzungumza juu ya mada ambayo nimekuwa nikipenda kuizungumzia kila wakati.

Nisingeweza kuandika juu ya mada nyingine.

maabara

Picha na Eduardo Izquierdo.

Inajulikana kuwa uthabiti katika kublogi sio rahisi kila wakati kudumisha. Ndio sababu inafaa kuzungumza juu ya motisha. Kutoka kuingia mara ya kwanza muda mrefu uliopita. Je! Unaendelea kuandika kwa sababu sawa na wakati ulianza?

Nilipoanza kufanya blogi, nilitaka tu kuwa na mahali pa kuandika udadisi juu ya sayansi na wahusika wake au ambayo ilinivutia, labda kwa sababu ya kejeli zao, yaliyomo, au kwa sababu wangeweza kutufundisha kuona jinsi watu hawa alitenda na nguvu zao za tabia yake.

Blogi ilinipa fursa ya sio kufanya hivi tu, bali kusoma maoni kutoka kwa wasomaji wengi. Nilikutana na watu ambao walikuwa na wasiwasi sawa na wangu na watoto wadogo ambao waliniandikia barua pepe wakiniambia kuwa watajitolea kusoma sayansi kwa sababu blogi yangu ilikuwa imemaliza kuwashawishi. Niligundua kuwa ilihamasisha watu kutafuta habari zaidi peke yao. Angeweza kushawishi watu na kuifanya sayansi kuwa sehemu ya maisha yake. Ni kitu ambacho kinanijaza kiburi na kuridhika.

Lakini pia nilikutana na watu ambao kwa kweli wanaamini kuwa Dunia ina umri wa miaka 6000 au ambao wanadai uzuri kama "Nadharia ya Mageuzi ni nadharia tu" au "Haijathibitishwa."

Hii ilinifanya nione kuwa jukumu langu sio tu kushiriki ladha yangu ya sayansi, bali kuisambaza kwa uwezo wangu wote. Lazima niwafanye watu hao waone kuwa wamekosea au, angalau, kwamba ikiwa hawaamini wao ni, ni kwa sababu wameiamua kwa njia hiyo, sio kwa sababu wengine wamewaambia.

Sitaki watu waamini kwa uzuri yale wanayosikia au kusoma. Hata kile ninachowaambia. Ninataka wasome, wajifunze, wajue sayansi, wajue wahusika wao, jinsi walivyotenda na motisha na wasiwasi wao, majadiliano yao na mijadala, hasira zao, n.k. Na mara tu wanapokuwa na habari hiyo kwenye vidole vyao na wamelowa kwa yote; kisha tengeneza maoni yako mwenyewe.

Kwa hivyo leo ninafanya sawa na wakati nilianza, lakini kwa sababu tofauti.

Je! Unajiona wewe ni msimulizi wa hadithi au maarufu? Ingawa zinaweza kuwa sio maneno yanayokubaliana ..

Kufunua. Sijifanya kuelezea kile kilichotokea, bila zaidi; lakini kupata faida au wazo kutoka kwake na kuchukua fursa ya hali hiyo kuweza kuelezea udadisi wowote wa sayansi au tabia ya kibinadamu ya wanaume wa sayansi.

Kulingana na dibaji ya kitabu chake Hadithi za SayansiKuelezea sayansi ni kama kuwa katika mapenzi: "unataka kuelezea kwa kila mtu" (kunukuu Carl Sagan). ¿Hadithi za Sayansi kitabu kinaweza kufikiwa na kila mtu? Je! Sayansi inaweza kuelezewa bila fomula au maneno magumu?

Angalau kitabu huenda na nia hiyo. Inadai kuwa inaweza kusomwa na mtu aliye na mafunzo kidogo na mhitimu.

Ninaamini kuwa sayansi inaweza kuelezewa kwa lugha inayoweza kufikiwa na kila mtu. Inatokea kwamba ili kufikia hitimisho fulani ambalo sayansi imefikia, hoja ngumu sana inapaswa kufanywa. Hoja kama hiyo inapaswa kuachwa kwa wataalam. Lakini tunaweza sote kuelewa matokeo kwa viboko pana hata ikiwa hatujui maelezo.

Kwa upande mwingine, lazima pia uweke kanuni. Sidhani kuweka fomula yoyote ni mbaya kwa ufafanuzi. Shida ni kwamba fomula hizi zina maana, maana na matokeo, na nyingi hazielezei kwa uwazi unaofaa. Lazima ufikie uwanja wa kati ambapo kila kitu kina mchango wake.

Vipi kuhusu sayansi? Nani anaweza kuelezea sayansi? Ninakiri kwamba ninauliza kwa nia ya kutolisha mada hiyo, lakini kinyume chake, kujua kwanza maoni ya mtu ambaye kazi zake hizi zinakabili kazi zake: ni au ya barua, au ya Sayansi?

Sidhani kuna mkanganyiko kati ya sayansi na barua. Kile ambacho kipo ni phobia ya wale ambao wako upande mmoja kuelekea maswala ya upande mwingine na kwamba phobia ya sayansi inakubaliwa zaidi kijamii kuliko phobia ya barua. Kinachohitajika ni wasambazaji wazuri kwa upande mmoja na upande mwingine. Nimekutana na waalimu wabaya wote katika hisabati na fizikia na vile vile katika historia na lugha.

Kuna haja ya watu kuelezea mambo waziwazi na kujiweka katika viatu vya msikilizaji.

Tabia ya kuruka kutoka kwa blogi hadi kitabu inaonekana kupata wafuasi hata kati ya waandishi mashuhuri. Hivi karibuni ilijulikana kuwa mkusanyiko wa viingilio vya blogi ya Saramago vitauzwa kwenye karatasi. Kwa maana hii, inafaa kuuliza: Je! Blogi zinaweka rekodi, mtindo, njia ya kuandika? Je! Ni mbadala za kitabu kilichochapishwa? Je! Mwandishi anawezaje kukabiliana na mabadiliko kutoka kwa blogi hadi kitabu?

Lazima itambulike kuwa blogi ni mtindo tofauti na kitabu cha kawaida. Huwezi kuandika riwaya kwenye blogi, isipokuwa ikiwa iko katika sura ndogo, lakini blogi yoyote inaweza kuwa kitabu mapema au baadaye. Ninaamini kuwa blogi haitawahi kuchukua nafasi ya kitabu kilichochapishwa. Angalau, maadamu kompyuta sio saizi ya kitabu.

Kuhusu jinsi kifungu kutoka kwa blogi hadi kitabu kinakuja, nadhani ni hatua ya asili kwa wale wote wanaoandika blogi ambayo mada kuu sio maoni au mambo ya sasa. Nakala kwenye blogi ya sayansi, historia au udadisi sio fad; Namaanisha hawana tarehe ya kumalizika muda.

Kwa upande mwingine, waandishi maarufu kama Saramago ambao wanaandika blogi hawana shida kuhariri vitabu. Chochote unachoandika, hakika utafanikiwa. Angalau mauzo.

Kwa kweli, waandishi waliowekwa wana vifaa vingi kwa watunzi wa kwanza, pia kuchapisha. Kitabu chake kimechapishwa kibinafsi. Ni nini kilikupeleka kwenye chaguo kama hilo?

Sio lazima nikubaliane na mtu yeyote, sio lazima nitafute mtu mwingine kuhukumu kile nilichoandika. Nilitengeneza kitabu na nilitaka msomaji aione hivyo, bila vichungi au mabadiliko.

Kitabu chako ni ISBN? Je! Ni jambo la shida sana kuhusiana na uchapishaji wa eneo-kazi?

Ndio, kitabu kina ISBN. Ni bure, ingawa haijachapishwa katika kitabu chenyewe (nilipata ISBN baada ya kuchapishwa). Walakini, pia sikuwa na shida wakati sikuwa nayo. Kitu kibaya tu na uchapishaji wa eneo-kazi ni kwamba haiuzwa katika maduka ya vitabu.

Je! Umefikiria kitabu cha pili? Je! Ungependa pia kuchagua uchapishaji wa eneo-kazi?

Ndio, kitabu cha pili kinafanywa na hakika nitachagua uchapishaji wa eneo-kazi. Nadhani wachapishaji hawapendi kuchapisha utamaduni, lakini vitabu ambavyo vinauza sana kupata faida zaidi ni bora zaidi.

Asante sana, Fernando.

Imekuwa raha.

Hadithi za Sayansi unaweza nunua kwa bei ya euro 15,71 katika duka la vitabu la kweli Lulu. Kuna habari zaidi katika chapisho la blogi isiyojulikana.


Yaliyomo kwenye kifungu hicho yanazingatia kanuni zetu za maadili ya uhariri. Kuripoti kosa bonyeza hapa.

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Acha maoni yako

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

*

*

  1. Kuwajibika kwa data: Miguel Ángel Gatón
  2. Kusudi la data: Kudhibiti SpAM, usimamizi wa maoni.
  3. Uhalali: Idhini yako
  4. Mawasiliano ya data: Takwimu hazitawasilishwa kwa watu wengine isipokuwa kwa wajibu wa kisheria.
  5. Uhifadhi wa data: Hifadhidata iliyohifadhiwa na Mitandao ya Occentus (EU)
  6. Haki: Wakati wowote unaweza kupunguza, kuokoa na kufuta habari yako.

bool (kweli)