Mahojiano ya kipekee na Yael Lopumo: «Nimefurahishwa na kuchapishwa kwa Lito en Marte na Kaizen Editores»

Yael Lopumo, muundaji wa Lito kwenye Mars

Leo, huko Actualidad Literatura tulihojiana Yael lopumo (Buenos Aires, 1989), mchoraji wa Argentina ambaye kukubalika kwake katika mitandao ya kijamii kumesababisha Wahariri wa Kaizen kumtazama kwa toleo la kazi Litho kwenye Mars, ambayo itatolewa hivi karibuni ili kuwafurahisha wafuasi wake wote.

Habari za Fasihi: Habari za asubuhi Yael. Kwa ufafanuzi wa vignettes ambazo zinaripoti mafanikio mengi, unashughulikia maneno na picha zote mbili. Je! Unajisikia kama mwandishi wa sehemu sawa na mchoraji, au je! Wito wako unavuta zaidi kuelekea moja ya sehemu hizi mbili?

Yael Lopumo: Kweli nilianza na misemo ambayo nilisikia mara moja na walinifanya nihisi kuguswa wakati fulani, lakini ndipo nikaanza kutoa misemo yangu mwenyewe juu ya vitu ambavyo vilikuwa vikinitokea, mambo ya kawaida yanayotokea kwa watu wengi, na kwa kuwa mimi mimi ni mchoraji, najua Mchanganyiko wa sanaa na mashairi kadhaa, kuiita hiyo, ilikuwa nzuri. Ninahisi kutambuliwa zaidi na vielelezo hata hivyo.

AL: Umaarufu wako kwenye mitandao ya kijamii, haswa kwenye Instagram hauwezi kukanushwa. Je! Unahisi kuwa imekuwa chachu nzuri ili kuchapishwa? Je! Unatathminije umuhimu wa wafuasi leo kwa waandishi wapya kuingia katika ulimwengu wa vitabu vilivyochapishwa?

YL: Ukweli ni kwamba suala la wafuasi ni muhimu kwangu ili liendelee kuambukizwa zaidi na kuwa na athari kubwa, na kwa msingi huo, njia mpya zinaibuka. Nadhani bila wao sikuweza kufanikisha chochote ninachofanya leo na ninawashukuru sana wafuasi wangu, na ninawajulisha wakati wananiandikia, najibu kila mmoja… nilishangazwa sana na idadi hiyo ya wafuasi katika miezi mitano tu, lakini nadhani na ndoto kwamba hii inakwenda zaidi. Leo nimelenga na nimefurahi sana kumaliza toleo la kitabu na Kaizen Editores, na labda njia zingine zitafunguliwa.

Katuni ya Lito kwenye Mars

AL: Swali lifuatalo linazunguka haswa juu ya wahariri wa Kaizen. Wameelezea nia yao ya kubashiri ahadi zote ambazo zina sauti yao kwenye wavuti lakini zinahitaji wahariri ili kuzifaa ili kuacha urithi wao kwenye karatasi. Kwa kweli utakuwa mtu wa kwanza katika mkusanyiko wake wa waonyeshaji. Je! Unathamini mpango huu na ukweli kwamba wana dau kubwa kwako?

YL: Kusema ukweli, ninathamini bidii yako sana, sio kwa upande wangu tu, bali pia shauku yako na kujitolea kwako uliyoiweka ndani kila siku ... ninashukuru sana na nimefurahi sana, mimi ni mtu wa kujistahi na kwa hivyo nilishangaa wakati Javier aliniambia juu ya toleo la kitabu cha LITO EN MARTE. Sina njia ya kuwashukuru, ningelazimika kwenda Uhispania kuwapa kumbatio nzuri. Aliwaamini sana na katika mradi huu mzuri.

AL: Ulijifunza kusoma na kuchora wakati ulikuwa mdogo sana na wazazi wako walichukua jukumu muhimu sana katika ujifunzaji huo wa mapema. Je! Unafikiri jamii ya leo inajua jinsi ya kukuza uwezo wa watoto wa kuzaliwa na talanta? Je! Unafikiri familia na shule zinapaswa kuchukua jukumu gani katika suala hili?

YL: Nadhani kuchora ni muhimu sana, haswa wakati sisi ni watoto, kuchora sio tu kunaonyesha kile ubinafsi wetu unasema lakini pia inazungumza juu ya jinsi tunavyohisi kihemko, haswa rangi za rangi ambazo tunatumia. Kwa bahati mbaya, siku hizi, familia hazitoi kuchora umuhimu ambayo inapaswa kuwa nayo. Labda ni kwa kutokujua ulimwengu wa sanaa na inamaanisha nini ndani yetu. Leo wavulana na wasichana wameelekezwa zaidi kwa ustadi mwingine ambao unahitaji matumizi ya zana kama vile mtandao, au talanta zao ni za kisasa sana na wazazi wa leo huwa hawaelewi na ndio sababu hawawape msaada wao. Kesi ya watumiaji wa mtandao hutumika kama mfano, kwani mara nyingi wazazi wao hawawezi kufahamu mwelekeo wa kile watoto wao wanafanya. Ninaamini kwamba shule, au tuseme wale wanaofanya kazi ndani yao, wanapaswa kubadilisha njia ya kusoma, ngumu kidogo na rahisi kubadilika na watumie teknolojia mpya. Angalau hapa Argentina tumepitwa na wakati kuhusu elimu. Ninaamini kuwa elimu ya kibinafsi haifai kuwepo. Tunafundisha watoto kutofautisha, kwa kuwa kuna maeneo ya upendeleo kwa wachache na jamii na media kubwa kwa njia fulani huwafanya waone kuwa ya kibinafsi ni bora, badala ya kuwafundisha usawa.

AL: Katika umri wa miaka 18 ulianza masomo yako katika Kitivo cha Usanifu na Miji ya Ciudad de la Plata. Je! Elimu ya chuo kikuu ambayo uliweza kupata huko imeathiri vipi kazi yako?

YL: Uff .. mengi. Hasa katika mawasiliano ya kuona, ambapo nilifundisha. Hapo nilijifunza mengi juu ya utumiaji wa rangi, mistari, tofauti tunazotumia na kwanini, jinsi tunavyotumia rangi ... Nadhani kitivo kilinifundisha mengi ya yale ninayoelewa na Sanaa, na ninashukuru sana. Diego Cremaschi, profesa wa sasa wa masomo 3 katika Kitivo.

AL: Mhusika anayecheza katuni zako anaitwa Lito na unamfafanua kama mbwa anayetamba. Wewe, Yael Lopumo, unaitwa Yaelito kwenye mzunguko wako wa karibu. Lito ni nakala gani ya Yael mwenyewe? Je! Ni sifa gani zake unazotambua kuwa ni zako? Je! Kuna kitu cha kiburi juu yako?

YL: (anatabasamu). Niligundulika, ninaongea sana, hadi mahali ambapo unataka kubisha sauti yangu. Ninapenda sana kuzungumza, lakini sio tu juu ya upendo kama Lito anavyofanya, lakini pia juu ya masomo mengine kama usanifu, falsafa na sanaa. Sio zamani sana nilipitia hatua ya unyogovu, nadhani Lito yuko wakati fulani na anatambua kile kinachotokea wakati huo.

AL: Ni tafakari za Lito ambazo zimesaidia watu wengi ambao walihisi kutambuliwa wanapitia wakati kama huo. Nadhani hicho ni kitu kinachokufariji na unachojivunia na kwamba watakuwa wafuasi wako mwenyewe ambao watakutumia maoni mazuri, pamoja na shukrani zao. Je! Unakumbuka kesi yoyote maalum ambayo nimekuwekea alama ambayo vignettes zako na ujumbe uliomo umetumika kuwafanya watu wengine wajisikie vizuri?

YL: Kulikuwa na visa vingi, ujumbe mwingi ulinijia kutoka kwa wanandoa ambao waliniambia vitu kama "shukrani kwa ujumbe wako tuliweza kutatua shida zetu, shukrani kwa kuchora kwako nilielewa ni nini kinanipata ...". Mwisho ninakumbuka alikuwa msichana. Aliniambia kuwa alikwenda kula katika mkahawa uitwao "Voltereta" ulioko Valencia, na alikutana na mwenzake, ambaye alikuwa karibu kutengana naye kwa sababu alikuwa akienda safari ya kazi mpya. Walipoketi walipokea barua na vibandiko vyangu, kwani mkahawa huo unachapisha ndani yao kila mwezi kazi ya wasanii wengine walioalikwa, na ninawagusa picha ambayo ilisema "Na sasa ninafanya nini na hamu hii ya kukubusu ? " ni wapi lito akiangalia ndege inayoondoka. Baada ya hapo na kuwaangalia wengine, bwana harusi aliamua kukaa. Kuanzia siku hiyo nikawa najua nini ninaweza kufanya kwa watu. Ukweli nilishangaa sana, na zaidi sasa kwa kuwa naikumbuka tena.

Mchoro wa Lito kwenye Mars

AL: Baadhi ya sifa zinazotambulika na tabia ya mbinu yako ya uchoraji ni laini rahisi na minimalism. Je! Ni mkakati wa kuacha nafasi zaidi ya akili kwa dhana na tafakari ambazo zimetengenezwa kwenye vignettes?

YL: Kulikuwa na mbunifu wa Ujerumani aliyeitwa Mies ambaye alisema "Kidogo ni zaidi." Alikuwa akimaanisha ukweli kwamba vitu vingi vinaonekana kwenye ndege, ni nzuri sana, ni chache zinazoonekana, ni nzuri zaidi. Tunaweza kutumia hiyo katika nyanja zote, iwe ya kisanii au la.

AL: Mandhari ya katuni mara nyingi huzunguka kutokuwepo kwa wapendwa, kuvunjika kwa moyo au hamu ya moyo. Je! Ni uzoefu gani hasi ulioishi umeathiri zaidi kazi yako kuliko ile chanya? Je! Unachukulia uundaji kama aina ya alchemy inayoweza kuchimba dhahabu kutoka kwa vifaa visivyo bora vya kupendeza?

YL: Nadhani hiyo ndio maana kwa nini wafuasi wengi. Sisi sote tunapitia wakati mgumu katika maisha yetu. Na hapo ndipo watu wanahisi kutambuliwa. Kwa ukosefu wa upendo, udanganyifu ukosefu wa mtu. Unyogovu wangu ndio sababu nililenga kazi yangu juu ya aina hizi za maswala.

AL: Tumekuja kuona Lito akinukuu Cortazar. Ni maandishi gani mengine yamekushawishi? Na vielelezo?

YL: Julio ni kumbukumbu yangu nzuri, lakini pia wengine wanapenda Pablo Neruda au Alfonsina Storni. Nadhani ni bora kwa kile ninachopenda. Vielelezo, ukweli, mimi ni mchoraji zaidi, ninafanya kazi za mafuta, mimi ni shabiki wa Vincent Van Gogh. Ninaandika hata uso wake. Yeye hakuwa wa ulimwengu wa katuni, hadi Lito alipozaliwa. Kuna kitu ambacho hakuna mtu anajua, lito aliitwa MILU na alizaliwa kwenye Facebook muda mrefu kabla ya watunga divai kama Nico Illustrations kuzaliwa.

AL: Ulimwengu wa ndoto unaonekana kuwa na jukumu maarufu na la mara kwa mara kwenye katuni zako, ama kupitia marejeo ya maandishi katika sentensi au kwa sababu ya hali ya ndoto ya mandhari unayochora. Je! Unatoa nyenzo kwa kazi yako kutoka kwa ndoto zako mwenyewe? Je! Vignettes zako zozote zimeota halisi kabla ya kuwekwa kwenye karatasi?

YL: Kadhaa. Hasa ya mwisho nilipakia. Nilimwota babu yangu, ambaye nilipoteza na alikuwa mmoja wa watu ngumu sana kukubali kuwa hayuko duniani. Niliota juu ya sayari hiyo ya Saturn iliyojaa rangi nyekundu, bluu, rangi ya fuchsia, na sikuweza kujizuia kuipaka rangi. Lakini vignettes kadhaa niliota na sio hiyo tu, bali pia uchoraji.

Katuni ya Lito kwenye Mars, na Yael Lopumo

AL: Sasa kwa kuwa unazungumza juu ya sayari, swali linalazimika. Akaunti ya Instagram ambapo unachapisha ubunifu wako inaitwa Lito en Marte, na ndio itakayopeana jina la kitabu ambacho tutaweza kusoma hivi karibuni. Katika moja ya vignettes Lito anasema tu "Ninakupenda kukupenda." Je! Ni kucheza kwa maneno ambayo inaweza kuelezea maana ya jina la akaunti na kichwa cha kitabu? (Nakupenda nakupenda)

YL: Ni kifungu nilichoandika kwa rafiki yangu wa kike, na niliipenda sana, inaonyesha unyenyekevu. Je! Unajua inatoka wapi? Nilijiuliza "kuna kitu chenye nguvu kuliko kusema" nakupenda "?" Na nilifikiria juu ya jibu hilo. Ninapenda kukupenda. Ninapenda sayari, haswa siri ya ulimwengu, rangi za ulimwengu ...

AL: Katika akaunti yako ya Instagram unafafanua mtindo wako kama "sanaa na mchanganyiko wa mapenzi" na ukweli ni kwamba hiyo inaonekana kuwa kichocheo cha mafanikio yako. Lakini kama unavyojua, katika kichocheo chochote kizuri idadi na idadi huathiri sana. Je! Ungethubutu kuelezea mchanganyiko huo kwa asilimia? Sanaa ngapi na mapenzi ngapi katika katuni kubwa unazotengeneza?

YL: Upendo uko kila mahali, katika michoro zote, katika sentensi na maandishi yote, katika maoni yote. Hata kwa rangi. Rangi pia, hutoa upole, hutoa utulivu. Labda sanaa ina upendo, ndiyo sababu mchanganyiko, sanaa ni rangi na hupenda misemo.

AL: Mwishowe, tunataka kukushukuru kwa nafasi uliyotupatia na ambayo imeruhusu kukujua vizuri zaidi. Tungependa uwazungumzie wasomaji wetu moja kwa moja kumaliza mahojiano haya na ujumbe mfupi kwao.

YL: Asante. Nina furaha sana kwa haya yote ninayopitia, ninafurahi sana kupokea mahojiano yangu ya kwanza, ambapo nilihisi raha kusema kile nilichofikiria na kuhisi kufanana upande mwingine. Ninataka kuwaambia wasomaji kila wakati waende kwa kila kitu, kwamba sio siku moja chini, lakini siku moja zaidi kujaribu kutimiza ndoto zako.kumbatio kubwa kutoka Argentina!


Yaliyomo kwenye kifungu hicho yanazingatia kanuni zetu za maadili ya uhariri. Kuripoti kosa bonyeza hapa.

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Acha maoni yako

Anwani yako ya barua si kuchapishwa. Mashamba required ni alama na *

*

*

  1. Kuwajibika kwa data: Miguel Ángel Gatón
  2. Kusudi la data: Kudhibiti SpAM, usimamizi wa maoni.
  3. Uhalali: Idhini yako
  4. Mawasiliano ya data: Takwimu hazitawasilishwa kwa watu wengine isipokuwa kwa wajibu wa kisheria.
  5. Uhifadhi wa data: Hifadhidata iliyohifadhiwa na Mitandao ya Occentus (EU)
  6. Haki: Wakati wowote unaweza kupunguza, kuokoa na kufuta habari yako.