Kuchambua Kukomesha Akili, kutoka kwa Ngũgĩ wa Thiong'o

Sehemu ya ulimwengu huchukulia Afrika kama mahali ambapo rangi, mchanganyiko na maumbile hutawala, lakini pia umasikini, takataka na ujinga unaotokana na ukoloni ambao kwa miaka mingi umetumia matumaini ya jamii zilizo na uwezo wa kipekee. Maswala haya na mengine yanatibiwa kutoka tawi la kitamaduni, haswa kupitia Fasihi ya Kenya, mashairi na ukumbi wa michezo kwenye kitabu Amua akili, kutoka kwa Ngũgĩ wa Thiong'o, mmoja wa wanafikra wakubwa na waandishi wa bara kubwa ulimwenguni.

Kuondoa Akili: Kufichua Mzizi wa Shida ya Kiafrika

Kupunguza akili ni moja wapo ya vitabu bora juu ya shida za Afrika ambazo unaweza kusoma, kwa sababu inashughulikia mzozo kutoka kwa mizizi yake, ikitegemea sanaa na elimu kama maadili mawili yameingiliana na wakati huo huo kukandamizwa na ubeberu ambao mabaki yake bado yameshikiliwa na watu wa Afrika tu, bali pia wale wa Asia au Ulaya. Amerika Kusini, ambao wakazi wake mwandishi anawataja kama "waliohukumiwa ulimwengu." Lakini wacha tuende kwa sehemu.

Amua akili ni insha inayoleta pamoja mihadhara minne iliyoendeshwa kati ya 1981 na 1985 na Ngũgĩ wa Thiong'o, msomi wa watu wa Gikuyu, nchini Kenya, alihamishwa nje ya nchi kwa zaidi ya miaka ishirini na tano kwa ukweli wa kuthubutu kupinga ukoloni mamboleo kutoka kwa tamaduni, somo kuu la kitabu.

Ubeberu katika Afrika wakati wa karne ya XNUMXKiingereza, Kifaransa, Kijerumani au Kireno, ilikuwa hali ambayo haikutenga tu ardhi za Waafrika, lakini pia iliwalazimisha kutazama utamaduni wao wenyewe kwa aibu na kuzingatia masilahi yao katika kutafuta ya magharibi kwa ambayo hawawezi kamwe kufikia . Kwa kweli, katika ono hili jipya kulikuwa na kutengwa kabisa kwa fasihi ya Kiafrika (mfano wa hii ilikuwa Baraza la Waandishi wa Kiafrika la Maonyesho ya Kiingereza lililofanyika nchini Uganda mnamo 1962 na ambalo mshairi Mtanzania Shabaan Robert, mmoja wa watu maarufu zaidi barani Afrika , hakualikwa kutokana na ukweli kwamba alichapisha kazi zake zote kwa Kiswahili). Katika kukomesha Akili Thiong'o anahusika na ukweli huu na mengine yanayotokana na ubeberu na ukoloni mamboleo, tatizo kuu la sasa barani Afrika.

Afrika ni bara la watu wengi, makabila na lugha, ya maandishi ya kipekee na mashairi. Kwa sababu hii, moja ya hatua za kwanza za ukoloni wa kitamaduni ambao Magharibi iliiweka Afrika ilikuwa kuathiri vizazi vyake vipya kwa kubadilisha lugha yao kwa Kiingereza au kutekeleza mfumo wa elimu ambao Hadithi za Kiafrika zilibadilishwa na michezo ya kuigiza na Shakespeare au TSElliot, kwa vitabu ambavyo maono ya kigeni ya Uropa ya Ulimwengu wa Tatu yalikuwa ya mahali pa mtu wa porini na asiye na ustaarabu. "Kuosha kichwa" kwa Waafrika imekuwa shida kubwa kwa idadi ya Waafrika kulingana na Thiong'o, ambaye muda mrefu kabla ya uhamisho wake aliandika mchezo ambao ulichambua shida kama hiyo na ambaye mafanikio kati ya idadi ya watu yalikuwa sababu za kutosha kuishia gerezani.

Thiong'o: Gikuyu kama silaha

Haki ya kuandika kwa lugha yako

Thiong'o alizaliwa mnamo 1938 huko Limuru (Kenya), akiwa shahidi wa moja kwa moja wa uasi wa Mau Mau kwa uhuru wa nchi yake, uliopatikana mnamo 1963. Wakati huo huo, na kutokana na alama zake nzuri, aliweza kupata ufikiaji kama msomi kwa darasa hilo la wasomi wa kibeberu ambalo lilifanya (na linaendelea kufanya hivyo) maamuzi muhimu zaidi katika nchi, nafasi ambayo ilimruhusu kuchukua hatua kutetea lugha na tamaduni za watu wachache. Miongoni mwa riwaya za Thiong'o tunapata Mto kati ya (1965), Nafaka ya ngano (1967) au, hivi karibuni, The Raven Witcher (2006). Walakini, jiwe la msingi la kazi yake lingekuwa uandishi wa mchezo wa Ngaahika Ndeenda, uliochezwa katika Kituo cha Jamii cha Utamaduni na Elimu cha Kamiriitu mnamo 1977 na ndio sababu, mwaka mmoja baadaye, Thiong'o angepelekwa gerezani. Hapo ndipo angeandika kazi yake ya kwanza ya gikuyu, Caitaani Mutharabaini, kwenye gombo la karatasi ya choo nene ya kutosha, "maelezo" ya kibeberu ili kuwafanya wafungwa wa eneo hilo wateseke hata walipokwenda bafuni. Baada ya kuachiliwa kutoka gerezani, Thiong'o na familia yake walihamia Merika, kutoka ambapo mwandishi ameendelea kutetea hoja yake.

Kukomesha Akili labda ni kitabu wazi zaidi cha mwandishi kuhusu shida za Afrika. Kwa kweli, nitanukuu neno moja kwa moja nukuu kutoka kwa kitabu hicho kama uthibitisho wa kiini hiki cha sasa cha jeuri:

Kujifunza mwendelezo wa kihistoria wa tamaduni: kwa nini haiwezi kuwa ya Kiafrika? Je! Ni kwanini fasihi ya Kiafrika haiwezi kuwa katikati, ili tuweze kuzingatia tamaduni zingine kuhusiana nayo?

Kwa upande mwingine, kutoka wito huu wa kuchukua hatua unatokea shida kuu barani Afrika leo, kulingana na Thiong'o:

Hali ya ukoloni ni kukataa maendeleo na maendeleo ya Afrika. Kushindwa kwa ubeberu na ukoloni mamboleo, na kwa hivyo, ukombozi wa maliasili na rasilimali watu na nguvu zote za uzalishaji wa taifa huo ungekuwa mwanzo wa maendeleo halisi na maendeleo ya Afrika.

Siku kadhaa kabla ya kuanza kitabu nilikuwa tayari hadithi juu ya ukoloni mamboleo uliowekwa Cape Verde ambayo imeathiriwa zaidi na maneno Thiong'o.

Mtu ambaye alihatarisha maisha yake kugeuza lugha na utamaduni unaotokana nayo kuwa silaha bora katika kutafuta amani, usawa wa watu wa Kiafrika kwa heshima na ulimwengu dhalimu.

 

 


Yaliyomo kwenye kifungu hicho yanazingatia kanuni zetu za maadili ya uhariri. Kuripoti kosa bonyeza hapa.

Maoni, acha yako

Acha maoni yako

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

*

*

  1. Kuwajibika kwa data: Miguel Ángel Gatón
  2. Kusudi la data: Kudhibiti SpAM, usimamizi wa maoni.
  3. Uhalali: Idhini yako
  4. Mawasiliano ya data: Takwimu hazitawasilishwa kwa watu wengine isipokuwa kwa wajibu wa kisheria.
  5. Uhifadhi wa data: Hifadhidata iliyohifadhiwa na Mitandao ya Occentus (EU)
  6. Haki: Wakati wowote unaweza kupunguza, kuokoa na kufuta habari yako.

  1.   Piper valca alisema

    Kitu pekee ninachoweza kukataa ni sentensi yako ya ufunguzi: takataka na ujinga? Nadhani ni hatari sana kufafanua bara zima chini ya maneno hayo. Ninarudisha swali: unaona nini unapoangalia kuelekea Ulaya? Usafi na utamaduni? Unafikiria kuwa barani Afrika hakuna utamaduni bila hoja inayounga mkono na kuupa uhalali, unaendeleza picha yake ya ukatili, kwa sababu tu utamaduni wake ni tofauti na wako, na ndani yake kuna shida.

    Unafanya makosa kujiweka juu ya ukweli kwamba hali yako ya kijamii na / au kitamaduni ni sheria za ulimwengu wote, na kwamba kila kitu ambacho ni tofauti au nje ya kanuni hiyo ni hasi.

    Je! Marejeo yako ni yapi? Je! Ni muhimu kabisa kutoa picha hiyo ya Afrika kufungua nakala hiyo (ambayo kwa ujumla ni nzuri sana)?

    Samahani ikiwa ninaonekana mkali.

bool (kweli)