Waandishi 5 kukaribia fasihi ya Kiafrika

Katika karne ya XNUMX, fasihi imekuwa sanaa ya kidemokrasia zaidi, ingawa bado kuna vita vingi vya kushinda na chuki kushinda. Hali ambayo hujibu kwa sasa ambayo, kwa karne nyingi, fasihi ya magharibi uliwekwa kote ulimwenguni, pamoja na mabara ambayo mzungu alitia mguu, akielekeza sanaa ya mkoa au utamaduni bila kuwaruhusu kuionesha katika hali yao ya neema. Ngũgĩ wa Thiong'o, kutoka Kenya na rafiki wa milele wa Murakami katika kuchagua Tuzo ya Nobel, ni moja ya sauti bora barani kwenye suala hili na moja wapo ya haya Waandishi 5 kukaribia fasihi ya Kiafrika.

Chinua Achebe

Mzaliwa ndani Ogidi, watu wa Nigeria, kama mshiriki wa kabila la Igbo, Achebe inawezekana mwandishi wa ulimwengu wote wa bara la Afrika asante kwa kazi kama Kila kitu kinaanguka, iliyochapishwa mnamo 1958. Kitabu ambacho kinachukua kama msukumo wa utoto wa mwandishi mwenyewe, aliyelelewa katika mazingira ambayo yalikuwa yanaanza kutekwa na uinjilishaji wa Anglikana, kutuambia hadithi ya shujaa, Okonkwo, ambaye anahudhuria anguko la ulimwengu wake ujio wa yule mzungu. Moja ya bora waandishi kuanza katika fasihi ya Kiafrika, hakika.

Chimamanda Ngozi Adichie

Mwandishi wa Nigeria Chimamanda Ngozi Adichie.

Mwandishi mwenye ushawishi mkubwa wa Kiafrika wa leo (ikiwa tutaingia kwenye TOP Amazon ya fasihi za Afrika, nafasi nne za kwanza ni zake) alizaliwa nchini Nigeria mnamo 1977 na kukulia katika nyumba ya Chinua Achebe hadi ufadhili ulipomchukua kwenda Merika , ambapo angefundisha katika Fasihi ya Kiafrika na Mahusiano ya Kisiasa. Miaka kadhaa baadaye, ulimwengu ulishuhudia kazi nzuri ya Ngozi Adichie, mwandishi ambaye, pamoja na kuelezea maono yake ya bara la Afrika katika vitabu kama vile Maua ya zambarau o Jua la nusu ya manjano Pia ni sauti yenye nguvu zaidi ya uke uliopo katika kazi kama Amerikaanah, inayojulikana zaidi, au seti ya hadithi Kitu karibu na shingo yako.

Ngũgĩ wa Thiong'o

Haki ya kuandika kwa lugha yako

Ngũgĩ wa Thiong'o, wakati wa moja ya mihadhara yake.

Mpendwa wangu kushinda Tuzo ya Nobel katika Fasihi mwaka jana (na mwaka uliopita, na nyingine) ni Ngũgĩ wa Thiong'o, mwandishi wa Kenya ambaye ameweza kama wengine wachache kunasa hali katika Afrika katika nyakati za baada ya ukoloni. Amua akili, moja ya vitabu vyake vichache vilivyochapishwa nchini Uhispania pamoja na Mchawi kunguru, ni insha inayozungumzia uwepo wa mzungu ambaye alilazimisha wanafunzi wa vyuo vikuu vya Kiafrika kudharau fasihi zao na kumkumbatia Shakespeare, ambaye aliita mikutano ya fasihi ya Kiafrika ikiwatenga wale waliokataa kuacha lugha zao za kienyeji badala ya Kiingereza. Mifano ambayo inapaswa kuongezwa ukweli kwamba mchezo rahisi katika en kikuyu, lugha ya asili ya mwandishi, itakuwa kisingizio cha kutosha kumweka mwandishi wake nyuma ya baa. Ilikuwa mnamo 1978, mwaka Thiong'o aliandika kazi yake ya kwanza ya Kikuyu kwenye roll ya karatasi ya choo.

Wole Soyinka

Imegeuka kuwa Mwafrika wa kwanza kushinda Tuzo ya Nobel ya Fasihi Mnamo 1986, Soyinka ni mwandishi wa Nigeria aliyejulikana na nathari ambayo hubadilisha hadithi za Kiafrika na aina za hadithi za Magharibi, haswa baada ya kusoma kwa miaka kadhaa huko Uingereza. Njia yake ya kujichanganya na wazungu wakati huo ilisababisha kukosolewa sana kutoka kwa duru za fasihi za Kiafrika bado ziliumizwa na athari za baada ya Ukoloni hadi aliporudi katika bara lake, akichanganya na maonyesho yake ya maonyesho na ya maandishi. Aké: miaka ya utoto, ambayo anasimulia maisha yake kutoka miaka 3 hadi 11, labda ni kazi yake inayojulikana zaidi.

JMCoetzee

LElUniversalMexico.

Afrika Kusini ni nchi ambayo imeelezea vizuri mabadiliko katika Afrika katika miaka hamsini iliyopita, haswa na vipindi vyenye umwagaji damu kama vile ubaguzi wa rangi ilifutwa mnamo 1994. Coetzee, mzawa wa wakoloni wa Kideni ambaye aliwasili Afrika Kusini katika karne ya XNUMX, amejumuisha maono yake ya ubaguzi wa rangi katika nchi ya upinde wa mvua na athari zake mbaya kwa jamii katika kazi kama vile Verano au maarufu zaidi, Bahati mbaya. Katika 2002, Coetzee alishinda Tuzo ya Nobel ya Fasihi, akijiunga na Soyinka aliyetajwa hapo juu, mwenzake Nadine Gordimer na Naguib Mahfuz wa Misri kama waandishi wanne wa afrika kutambuliwa na kamati ya Uswidi hadi sasa.

Unapenda fasihi ya Kiafrika?


Yaliyomo kwenye kifungu hicho yanazingatia kanuni zetu za maadili ya uhariri. Kuripoti kosa bonyeza hapa.

Maoni, acha yako

Acha maoni yako

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

*

*

  1. Kuwajibika kwa data: Miguel Ángel Gatón
  2. Kusudi la data: Kudhibiti SpAM, usimamizi wa maoni.
  3. Uhalali: Idhini yako
  4. Mawasiliano ya data: Takwimu hazitawasilishwa kwa watu wengine isipokuwa kwa wajibu wa kisheria.
  5. Uhifadhi wa data: Hifadhidata iliyohifadhiwa na Mitandao ya Occentus (EU)
  6. Haki: Wakati wowote unaweza kupunguza, kuokoa na kufuta habari yako.

  1.   Likizo ya Jumapili alisema

    Kuweka JMCoetzee mbele ya mamia ya waandishi wengine wa Kiafrika wenye athari zaidi inaonekana kuwa mbaya kwangu. Ubaguzi wa rangi sio historia ya Kiafrika, ni historia ya Magharibi.

bool (kweli)