Takaitaccen bayanin La Celestina

Fernando de Rojas ne adam wata.

Fernando de Rojas ne adam wata.

Celestine An ɗauke shi ɗayan mahimman ayyukan adabin Mutanen Espanya saboda mahimmancinsa na tarihi. Abubuwan da ke ciki suna nuna mahimman bayanai game da sauya fasaha da al'adu na ƙarshen XNUMXth da farkon ƙarni na XNUMX. Hakanan lokaci ne na neman sauyi don adabi saboda sabbin abubuwa na amfani da yare da canje-canje cikin salo.

A gefe guda, Celestine ya samo asali ne daga mafi yawan masana ilimin adabi a cikin nau'ikan bala'i. Duk da haka, Yana da wuya a rarrabe wannan aikin a cikin takamaiman salo, tunda mutuwa da bala'i abubuwa ne masu mahimmanci a cikin ci gaban. Hakanan, marubucin wannan yanki yana gabatar da wasu tambayoyin da ba a warware su gaba ɗaya ba tsawon ƙarnika.

Marubucin Celestine

An amince da Fernando de Rojas a matsayin marubucin Celestine. Koyaya, majiyoyi da yawa suna ba da shawarar cewa wannan marubucin ɗan Sifen ya kammala rubutun ne kawai wanda marubuci ba a sani ba. Game da asalin marubucin da ba a san sunansa ba —Wanda ya fara aiki ya kasance cikin tabbataccen tsarin yanki- masana tarihi suna nuna Menéndez da Pelayo.

Kiran rayuwa na Fernando de Rojas

An haife shi a La Puebla de Montalbán, Toledo, Spain, a 1470, a cikin dangin yahudawa da suka tuba waɗanda Inquisition ta tursasa. Ya sami digiri na digiri na Dokoki daga Jami'ar Salamanca. A can, an buƙaci ɗalibai suyi karatu na shekaru uku a Faculty of Arts. Inda, wataƙila, ya sami ilimin falsafar Girka da kuma Latinanci.

A Talavera, Rojas ya yi aikin lauya kuma ya yi shekaru yana magajin gari kafin ya mutu a 1541. Kodayake an san shi kawai yana da littafi guda ɗaya da za a yaba da shi -Celestine- aiki ne na asali don haruffa Mutanen Espanya. Marubucin da kansa ya yarda a cikin wasiƙa cewa ya rubuta aikin farko kuma, kamar yadda yake so sosai, ya yanke shawarar kammala shi.

Fassarorin Celestine

The Celestine.

The Celestine.

Kuna iya siyan littafin anan: Babu kayayyakin samu.

Na farko da aka sani, Calisto da Melibea mai ban dariya (an buga shi a asirce a Burgos), an fara shi tun daga 1499 kuma ya ƙunshi abubuwa 16. A cikin 1502 an buga shi a ƙarƙashin sunan Abin damuwa by Calisto da Melibea. Duk da yanayin wasan kwaikwayo, tsayinsa - sabon sigar ya ƙunshi ayyuka 21 - ya sa ba zai yiwu a gabatar da shi a kan mataki ba.

Tabbas, Celestine an rubuta shi ne don ya karanta ta manyan masu wayewar kai na yau ko kuma a bayyane ga masu sauraro na gari. Saboda haka, rubutun ya wuce ta hannun mutane da yawa kafin ya kai ga masu bugun dutse, waɗanda suka ƙara taƙaita abubuwan da suka gabata a kan kowane aiki. A zahiri, daga bayyanar sigar farko har zuwa ƙarshen ƙarni na 109, an san bugun XNUMX na aikin.

Tsaya

Aiki na farko

Calisto yana soyayya da Melibea da zarar ya ganta a karo na farko a cikin lambunsa (ya shiga wurin yana bin shaho). Ya yi roƙo, yarinyar ta ƙi shi. A gida, Callisto ya ba da labarin abubuwan da ya faru ga bayinsa, daga cikinsu, Sempronio ya ba da damar neman taimakon sanannen matsafa (Celestina). Amma, na biyun da bawan sun ƙulla maƙarƙashiya don yaudarar jarumar.

Dabaru

Mace mai sihiri tana karɓar wasu tsabar kudi na zinare a gidan Callisto don sihirin da ake tsammani. Pármeno, wani ma'aikacin Calisto, ya yi gargaɗi a banza game da yaudarar ga maigidansa, wanda yake matsananciya. Sabili da haka, Sempronio ya haɓaka tsammanin sa na samun iyakar fa'idar da za'a samu daga yaudarar kuma ya sanar da ita zuwa Celestina. Na gaba, matsafa tana zuwa gidan Melibea.

Da isowar sa, sai ya sadu da Lucrecia (kuyanga) da Alisa (mahaifiyar Melibea). Latterarshen yana tsammanin Celestina ya zo ne don dalilan kasuwanci. Lokacin da Melibea ta san ainihin niyyar tsohuwar, sai ta fusata. Amma Celestina ta sami damar shawo kan yarinyar kuma ta bar wurin da igiyar wannan, wanda, zai yi amfani da shi don kammala sihiri.

Yaudara da kawance

En gidan Calisto, Celestina "ta tabbatar" da ƙimar ta ta hanyar nuna mata kan Melibea. Da zarar saurayin ya huce, tsohuwar ta yi ritaya gida tare da Pármeno. Bawan ya tunatar da Celestina game da alƙawarin da ta yi masa: don isar da Areúsa (ɗayan almajiransa) gare shi. A gidan Celestina, yarjejeniyar ta cika.

Bayan ya kwana tare da Areúsa, Pármeno yana fuskantar Sempronio da zarar ya koma yankin Celestino. Bayan musayar ra'ayi, duka bayin sun yanke shawarar yin ƙawance don cimma burinsu na musamman. Daga baya, Bayin Calisto sun zo gidan Celestina don cin abinci tare da Elicia (wata ɗayan tsoffin ɗaliban tsohuwa) da Areúsa.

Liesarin ƙarya

An gayyaci Celestina zuwa gidan Melibea ta hanyar Lucrecia. Bayan haka, yarinyar ta furta ga tsohuwar matar soyayyar da take yiwa Callisto kuma ta nemi ta shirya kwanan wata sirri da saurayin. Koyaya, Alisa bata jin daɗi game da alaƙar da ke tsakanin ɗiyarta da Celestina saboda mummunan sunan tsohuwar. Amma yarinyar ta yanke shawarar yin karya da kare matsafa.

Magana daga Fernando de Rojas.

Magana daga Fernando de Rojas.

Lokacin da Celestina ta gaya mata game da ranar da ta shirya tare da Melibea a tsakar dare, Calisto ta ba ta sarkar zinare a matsayin alamar godiya. Lokacin da lokacin da aka yarda ya zo, samarin zasu hadu, suyi hira na ɗan lokaci kuma suyi yarjejeniya akan taron na biyu na gaba. Bayan ta dawo gida, Melibea ta yi mamakin mahaifinta, kodayake tana iya ƙirƙira mata uzuri.

Haɗama

Sempronio da Pármeno sun isa gidan Celestina don neman rabonsu daga kudaden shiga. Amma tsohuwar matar ta ƙi, saboda haka, suka kashe ta. A cikin aiki na gaba, Callisto ya sami labari daga Sosia da Tristán (sauran bayinsa biyu) game da mutuwar Sempronio da Pármeno. An kashe su ne a wani dandalin jama'a domin ramuwar gayya kan laifin da suka aikata.

Ramawa da makirci

Calisto ya makara (wanda Sosia da Tristán suka rako shi) zuwa rana ta biyu tare da Melibea, saboda haka, samari basu da ɗan lokaci tare. Kafin nan, Areúsa da Elicia sun kirawo Centurio don taimaka musu don ɗaukar fansar mutuwar malaminsu da masoyansu. A gefe guda, Pleberio da Alisa (iyayen Melibea) suna magana game da aurenta a lokacin da ya dace.

Mummunan karshen

Areúsa ta sami ƙarin bayani don aiwatar da shirinta albarkacin Sosia da ba ta da hankali. Za a kammala ɗaukar fansa yayin ganawa ta gaba tsakanin Calisto da Melibea. A lokacin gaskiya, bayin Callisto sun sami damar tserewa Traso (wanda aka kashe haya da Centurio). Abin takaici, lokacin da Callisto ya fita don ganin abin da ke faruwa, sai ya zame, ya faɗi kan tsani ya mutu.

Melibea mai baƙin ciki ta hau saman hasumiya don ta kunyata kanta, ta nemi gafara, kuma ta furta wa mahaifinta game da abubuwan da ta haɗu da Callisto. Idan aka fuskanci halin da ake ciki, Pleberio kawai zai iya hangowa daga nesa yadda 'yarsa ke kashe kanta bayan ta yi tsalle cikin fanko. A ƙarshe, mahaifin yarinyar ya ba da labarin abubuwan da suka faru ga matarsa ​​kuma ya ƙare da kuka ba tare da jin daɗi ba.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.