Wata shekara kuma 2 don Mayu cewa tuna da boren mutanen Madrid a cikin 1808 a kan sojojin Faransa na mamaya. Wannan zabi ne na Litattafan 5 don tunawa da waɗannan kwanakin. Daga ra'ayoyi daban-daban muna da classic Pérez-Galdós labari a cikin Wasanninsa na Kasa, da kuma littafin tarihin, yanzu kusan na gargajiya ma, na Arturo Perez-Reverte. Har ila yau kusanci ga ƙananan masu karatu game da wasu gwaraza. Bari mu gani.
Index
Maris 19 da Mayu 2 - Benito Pérez Galdós
Kayan gargajiya na Galdós a cikin nasa Wasannin Kasa. Abin lura saboda, sabanin littattafansa guda biyu da suka gabata akan wasu fitattun abubuwan tarihi da suka faru a tarihin Spain, anan abin mamaki ne Abubuwa biyu masu muhimmanci game da mutuncin Aranjuez (Maris 19, 1808) da kuma Tawayen Madrid kan mamayar sojojin Faransa (2 ga Mayu, 1808).
Mai bada labarin shine Gabriel de Araceli, wanda zai bi abubuwan da ke faruwa a cikin ƙarin kasada a shafukan yanar gizo. Zai wani lokaci so shaida kuma yaya gasa a layin gaba, koyaushe don neman matsayinsa a cikin tarihi da kuma rikice-rikicen jama'a da ke kewaye da shi. Kuma kuma koyaushe a shirye suke don rakowa ga budurwarsa Inés ko'ina.
Rikicin Mayu 2, 1808 - Pablo Yesu Aguilera Concepción
Wannan shi ne labarin abubuwan da suka faru a wannan rana ta jarumtaka kamar yadda abin takaici, da kuma waɗanda suka faru tun lokacin da aka shiga Madrid ta Faransa a ƙarshen Maris 1808. Kuma a bayyane yake tarihin da muke gaskatawa ko kuma kamar muna sane dashi.
Don haka marubucin ya daukaka wasu tambayoyi kamar dai Dos de Mayo lamari ne na bazata ko kuma an riga an shirya shi. Ko sojoji nawa ne suka shiga cikin mutane a yakin da suke yi da Faransawan. Amsoshin suna ƙoƙarin bayarwa ta shaidun mahalarta da shaidu na wannan ranar.
Mayu XNUMX. Kukan Nationasar - Arsenio García Fuentes
Wannan taken wani compendium na ɗaruruwan ƙananan labaran sirri da aka ceto daga mantuwa da ɗaruruwan wasu littattafai da fayiloli. Littafin tarihi a cikin hanyar labari, tare da tabo labarin aikin jarida da haruffa, na nama da jini. Tsakanin su Luis Daoz kuma samartakarsa ta kare Cádiz a kan rundunar sojojin Burtaniya, ko niyyar Napoleon Bonaparte don mamaye yankin. A duk wannan an ƙara zane-zane na zane-zane na zane-zane na birni, latsawa, rayuwa da al'adun mazaunanta da gwagwarmayar su akan tituna.
Daoíz da Velarde, Jaruman Mayu 2 - Esteban Rodríguez Serrano
Formataramin littafin tsari yana da ɓangaren rubutu da ɓangaren aiki. Wannan rubutun shine saba da yara daga shekaru 9 kuma ya faɗi, a cikin hanyar littafin yara, labarin waɗannan jarumai biyu na Yakin 'Yanci.
Ranar fushi - Arturo Perez-Reverte
Wannan taken tuni kayan gargajiya na zamani game da waɗancan hujjoji. Labarin da ba almara ba ne kuma ba ya nuna cewa littafin tarihi ne, koda kuwa ya haɗa da, misali, bayanai kamar rahoton matattu da waɗanda suka ji rauni ko rahotannin soja.
Pérez-Reverte ya sami nasarar sa ta goma sha shida tare da wannan Labari mai ban tausayi da kuma annashuwa bi da bi, tare da salon da aka saba da shi wanda ke nuna marubucin. Ya tsere daga sautin barkwancin da ya ba da, alal misali, zuwa wani littafinsa a kan lokaci: Trafalgar.
Haka kuma bai kirkiro fitattun jarumai baMaimakon haka, ya haɗa da maza da mata da yawa waɗanda suke cikin waɗannan abubuwan. Kuma dukkansu suna na kwarai daga jarumawa zuwa ga matsorata ta hanyar wadanda aka kashe da masu zartarwa. Duk ba da gudummawar bayanai da mutane waɗanda suka rikice tsakanin gaskiya da lasisi an yarda marubucin ya bashi manufar littafi.
A kusa, aboki. Me kuka gani? ... Mutanen gari. Shaidanu matalauta kamar ni da ku. Ba jami'in da aka tsare ba, ba attajirin ɗan kasuwa, ba marquis ba. Ban ga ɗayan waɗanda ke faɗa a tituna ba. Kuma wanene ya aiko mu a Monteleón? Simple Kyaftin biyu masu sauƙi.
Kasance na farko don yin sharhi